Điều gì xảy ra nếu UỐNG 10 VIÊN PARACETAMOL 500mg trong một ngày | SAIGON MEDICINE
Điều gì xảy ra nếu UỐNG 10 VIÊN PARACETAMOL 500mg trong một ngày | SAIGON MEDICINE

Tra cứu

Lịch sử đơn hàng

Tài khoản

Giỏ hàng

Thương hiệu : Quapharco

Thương hiệu : Quapharco

Khuyến mại

Không có shop nào

Đổi trả trong 30 ngày

kể từ ngày mua hàng

Miễn phí 100%

đổi thuốc

Miễn phí vận chuyển

theo chính sách giao hàng

Gọi tư vấn (8:00-22:00)

Bạn được ưu tiên nhận thông báo khi sản phẩm được chính thức ra mắt hoặc có chương trình khuyến mãi.

Bộ phận chăm sóc khách hàng Nhà thuốc Long Châu sẽ liên hệ quý khách khi có thông tin mới về sản phẩm.

Paracetamol 500 mg Quảng Bình có quy cách đóng gói gồm hộp 10 vỉ x 10 viên nén chứa paracetamol 500 mg do công ty cổ phần dược phẩm Quảng Bình sản xuất. Paracetamol 500 mg Quảng Bình được dùng để điều trị triệu chứng hạ sốt, giảm đau nhẹ và vừa trong các trường hợp: Sốt, nhức đầu, đau nửa đầu, cảm lạnh, cảm cúm, đau họng, đau răng, đau nhức xương, đau do hành kinh, đau do viêm khớp.

Thành phần

Hàm lượng

Paracetamol

500mg

Thuốc Paracetamol 500 mg Quảng Bình được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

Ðiều trị triệu chứng hạ sốt, giảm đau nhẹ và vừa trong các trường hợp: Sốt, nhức đầu, đau nửa đầu, cảm lạnh, cảm cúm, đau họng, đau răng, đau nhức xương, đau do hành kinh, đau do viêm khớp.

Paracetamol (acetaminophen hay N - acetyl - p - aminophenol) là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, là thuốc giảm đau - hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế aspirin. Tuy vậy, khác với aspirin, paracetamol không có hiệu quả điều trị viêm.

Với liều ngang nhau tính theo gam, paracetamol có tác dụng giảm đau và hạ sốt tương tự như aspirin. Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.

Paracetamol, với liều điều trị, ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid - base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng salicylat, vì paracetamol không tác dụng trên cyclooxygenase toàn thân, chỉ tác động đến cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ương.

Paracetamol không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu. Khi dùng quá liều paracetamol một chất chuyển hóa là N - acetyl - benzoquinonimin gây độc nặng cho gan.

Hấp thu

Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thức ăn có thể làm viên nén giải phóng kéo dài paracetamol chậm được hấp thu một phần và thức ăn giàu carbohydrate làm giảm tỷ lệ hấp thu của paracetamol. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt trong vòng 30 đến 60 phút sau khi uống với liều điều trị.

Phân bố

Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Khoảng 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương.

Chuyển hóa và thải trừ

Nửa đời huyết tương của paracetamol là 1,25 - 3 giờ, có thể kéo dài với liều gây độc hoặc ở người bệnh có thương tổn gan. Sau liều điều trị, có thể tìm thấy 90 đến 100% thuốc trong nước tiểu trong ngày thứ nhất, chủ yếu sau khi liên hợp trong gan với acid glucuronic (khoảng 60%), acid sulfuric (khoảng 35%) hoặc cystein (khoảng 3%); cũng phát hiện thấy một lượng nhỏ những chất chuyển hóa hydroxyl - hoá và khử acetyl. Trẻ nhỏ ít khả năng glucuro liên hợp với thuốc hơn so với người lớn.

Paracetamol bị N - hydroxyl hóa bởi cytochrom P để tạo nên N - acetyl - benzoquinonimin, một chất trung gian có tính phản ứng cao. Chất chuyển hóa này bình thường phản ứng với các nhóm sulfhydryl trong glutathion và bị khử hoạt tính.

Tuy nhiên, nếu uống liều cao paracetamol, chất chuyển hóa này được tạo thành với lượng đủ để làm cạn kiệt glutathion của gan; trong tình trạng đó, phản ứng của nó với nhóm sulfhydry của protein gan tăng lên, có thể dẫn đến hoại tử gan.

Dùng đường uống.

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống mỗi lần 1 - 2 viên, khoảng thời gian đưa thuốc 4 - 6 giờ một lần. Uống tối đa 1 g/lần, 4 g/24 giờ.

Trẻ em dưới 12 tuổi: Không khuyên dùng do dạng bào chế và hàm lượng của chế phẩm không phù hợp với liều lượng của trẻ em dưới 12 tuổi.

Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Rửa dạ dày tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Sử dụng N - acetylcystein uống hoặc tiêm tĩnh mạch, nếu không có N - acetyl cystein có thể dùng Methin thể dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy muối, chúng làm giảm hấp thụ paracetamol.

Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

Khi sử dụng thuốc Paracetamol 500 mg Quảng Bình, bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn (ADR).

Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc. Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, paracetamol đã gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.

Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100

Ban, buồn nôn, nôn, loạn tạo máu, thiếu máu, bệnh thận, độc tính lên thận khi lạm dùng nhiều ngày.

Hướng dẫn cách xử trí ADR

Khi gặp tác dụng phụ của thuốc, cần ngưng sử dụng và thông báo cho bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.

Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

Thuốc Paracetamol 500 mg Quảng Bình chống chỉ định trong các trường hợp sau:

Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận, hoặc gan.

Người bệnh quá mẫn với paracetamol.

Người bệnh thiếu hụt G6PD (Glucose - 6 - Phosphat Dehydrogenase).

Người bị suy thận nặng, người bị bệnh thiếu máu.

Tránh hoặc hạn chế uống rượu khi sử dụng thuốc.

Không ảnh hưởng.

Chỉ nên dùng Paracetamol ở người mang thai khi thật cần thiết.

Không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ khi người mẹ dùng paracetamol. Tuy nhiên chỉ nên dùng paracetamol ở phụ nữ cho con bú khi thật cần thiết.

Uống dài ngày liều cao làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.

Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.

Uống rượu nhiều, dùng thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin), izoniazid làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan.

Nơi khô ráo, tránh ánh sáng, nhiệt độ không quá 30oC.

Tờ Hướng dẫn sử dụng thuốc Paracetamol 500 mg Quảng Bình.

Cảm ơn quý khách đã gửi câu hỏi tư đến chuyên gia. Nhà thuốc Long Châu sẽ phản hồi đến quý khách khi có câu trả lời.

Chưa có đánh giá nào cho sản phẩm này

Đánh giá đã được ghi nhận và sẽ cập nhật trong thời gian sớm nhất.

Chỉ áp dụng 1 ưu đãi thanh toán duy nhất

Vui lòng chọn lại ưu đãi thanh toán

Khởi Tạo Mật Khẩu

Mật khẩu có ít nhất 6 ký tự và tối đa 16 ký tự

Đăng Nhập Tài Khoản

Quý khách vui lòng nhập mật khẩu
để đăng nhập tài khoản

Bạn đang xem bài viết: Thuốc Paracetamol 500mg Quapharco hỗ trợ giảm đau và hạ sốt (10 vỉ x 10 viên). Thông tin được tạo bởi An Tâm chọn lọc và tổng hợp cùng với các chủ đề liên quan khác.