Thuốc chống dị ứng Telfast HD 180mg | Hướng dẫn chi tiết liều dùng và cách dùng hiệu quả
Thuốc chống dị ứng Telfast HD 180mg | Hướng dẫn chi tiết liều dùng và cách dùng hiệu quả

Thành phần

Mỗi viên nén bao phim chứa:

Fexofenadin HCl 60mg

Công dụng (Chỉ định)

Giảm nhẹ các triệu chứng đi kèm với viêm mũi dị ứng như hắt hơi, chảy mũi ngứa mũi, nghẹt mũi, ngứa vòm/hầu/họng.

Liều dùng
Liều thuốc đối với người lớn:
Dùng thuốc Fexofenadine 60mg cho 2 lần/ngày hoặc Fexofenadine 180mg 1 lần/ngày với những bệnh nhân bị viêm mũi dị ứng.
Người lớn bị nổi mề đay thì có thể dùng thuốc Fexofenadine 60mg 2 lần/ngày hoặc thuốc Fexofenadine 180mg 1 lần/ngày.
Dùng thuốc theo sự chỉ dẫn của bác sĩLiều thuốc đối với trẻ em:Để điều trị bệnh viêm mũi dị ứng, nổi mề đay cho trẻ em thì có thể dùng dạng viên nén uống, viên nén phân tán hoặc hỗn dịch uống cho trẻ em với những liều quy định khác nhau, cụ thể là:Dạng viên nén uống:Trẻ từ 6 đến 11 tuổi: dùng thuốc Fexofenadine 30mg 2 lần/ngày.
Trẻ trên 12 tuổi: dùng thuốc Fexofenadine 60mg 2 lần/ ngày hoặc thuốc Fexofenadine 180mg 1 lần/ngày.Dạng viên nén phân tán:Trẻ từ 6 đến 11 tuổi: dùng thuốc Fexofenadine 30mg 2 lần/ngày.Dạng hỗn dịch uống:Trẻ từ 2 đến 11 tuổi: dùng thuốc Fexofenadine 30mg 2 lần/ngày.
Với những trẻ bị nổi mề đay tự phát mạn tính:
Trẻ từ 6 tháng đến 1 tuổi: dùng thuốc Fexofenadine 15mg 2 lần/ngày.
Trẻ từ 2 đến 11 tuổi: dùng thuốc Fexofenadine 30mg 2 lần/ngày.
Tùy vào đối tượng, bác sĩ sẽ kê liều thuốc phù hợp nhấtMột số đối tượng đặc biệt cũng cần lưu ý khi sử dụng thuốc Fexofenadine đó là bệnh nhân bị bệnh lý về thận:Người trưởng thành thì CrCl 90 ml/phút hoặc thuốc Fexofenadine 60mg/lần/ngày.
Trẻ em từ 6 tháng đến 2 tuổi thì CrCl 90ml/phút hoặc 15 mg/lần/ngày.
Trẻ em từ 2 tuổi đến 11 tuổi: CrCl 90ml/phút hoặc thuốc Fexofenadine 30mg/lần/ngày.

Không sử dụng trong trường hợp sau (Chống chỉ định)

Bệnh nhân có tiền sử quá mẫn với bất cứ thành phần nào của thuốc

Bệnh nhân dưới 12 tuổi.

Lưu ý khi sử dụng (Cảnh báo và thận trọng)

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Nếu cần biết thêm thông tin, xin hỏi ý kiến bác sĩ.

Tác dụng không mong muốn (Tác dụng phụ)

Trong các nghiên cứu lâm sàng có kiểm soát, tỉ lệ gặp tác dụng không mong muốn ở nhóm bệnh nhân dùng Fexofenadin tương tự nhóm dùng placebo. Các tác dụng không mong muốn của thuốc không bị ảnh hưởng bởi liều dùng, tuổi, giới và chủng tộc của bệnh nhân.

Thường gặp, ADR > 1/100

Thần kinh: Buồn ngủ, mệt mỏi, đau đầu, mất ngủ, chóng mặt.

Tiêu hoá: Buồn nôn, khó tiêu.

Khác: Nhiễm virus (cảm, cúm), đau bụng kinh, nhiễm khuẩn hô hấp trên, ngứa họng, ho, sốt, viêm tai giữa, viêm xoang, đau lưng.

Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100

Thần kinh: Sợ hãi, rối loạn giấc ngủ, ác mộng.

Tiêu hoá: Khô miệng, đau bụng.

Hiếm gặp, ADR < 1/1000

Da: Ban, mày đay, ngứa.

Phản ứng quá mẫn: Phù mạch, tức ngực, khó thở, đỏ bừng, choáng phản vệ.

Hướng dẫn cách xử trí ADR

Các tác dụng không mong muốn của thuốc thường nhẹ, chỉ 2,2% bệnh nhân phải ngừng thuốc do các tác dụng không mong muốn của thuốc.

Thông báo cho Bác sỹ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Tương tác với các thuốc khác

Vì thuốc có thể làm giảm tác dụng của thuốc kháng acid chứa nhôm và magnesi nên dùng thuốc cách nhau khoảng 2 giờ.

Bảo quản

Bảo quản thuốc ở nơi khô thoáng, nhiệt độ dưới 30°C, tránh ánh sáng.

Lái xe

Thuốc ít gây buồn ngủ, nhưng vẫn cần thận trọng khi vận hành máy móc hoặc lái tàu xe.

Thai kỳ

Không có đầy đủ các nghiên cứu kiểm soát trên phụ nữ có thai. Fexofenadin chỉ nên dùng cho phụ nữ có thai khi đã cân nhắc lợi ích và rủi ro gây ra cho đứa trẻ.

Chưa có thông báo cho thấy Fexofenadin tiết qua sữa mẹ. Không có đầy đủ nghiên cứu kiểm soát trên phụ nữ cho con bú, do đó thận trọng khi chỉ định Fexofenadin cho phụ nữ đang cho con bú.

Đóng gói

Hộp 10 vỉ x 10 viên nén bao phim.

Hạn dùng

36 tháng kể từ ngày sản xuất.

Quá liều

Quá liều: buồn ngủ, chóng mặt, khô miệng

Xử trí: Sử dụng các biện pháp thông thường để loại bỏ phần thuốc thẩm phân máu làm giảm nồng độ thuốc trong máu không đáng kể (1,7%). Không có thuốc giải độc đặc hiệu.

Qui cách đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên Thành phần: Fexofenadin 60mg Nhóm: Thuốc chống dị ứng (Kháng Histamin) Nhà sản xuất: US Pharma Sản xuất tại Việt Nam

Bạn đang xem bài viết: Thuốc chống dị ứng Fexofenadin 60-HV US Pharma hộp 100 viên (t.t Telfast). Thông tin được tạo bởi An Tâm chọn lọc và tổng hợp cùng với các chủ đề liên quan khác.