Việc ghi nhận doanh thu của dịch vụ nói chung theo thuế đã giống với ghi nhận doanh thu dịch vụ theo kế toán chưa?

CÂU HỎI: Việc ghi nhận doanh thu của dịch vụ nói chung theo thuế đã giống với ghi nhận doanh thu dịch vụ theo kế toán chưa?

💠Thông tư 96 (Có hiệu lực cho năm tài chính 2015)
Theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 3 của TT96/2015/TT-BTC ngày 22/06/2015 Về thời điểm xác định doanh thu để tính thuế TNDN tại Điều 3 (sửa đổi, bổ sung Điểm b Khoản 2 Điều 5 Thông tư số 78/2014/TT-BTC) như sau:

Thời điểm xác định xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế đối với hoạt động cung ứng dịch vụ là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ hoặc hoàn thành từng phần việc cung ứng dịch vụ cho người mua trừ trường hợp nêu tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (doanh thu để tính thu nhập chịu thuế trong một số trường hợp cụ thể), Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC (doanh thu để tính thu nhập chịu thuế đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi).

💠Trước đây TT78: Tại Điểm b Khoản 2 Điều 5 của TT78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 có hiệu lực từ:

Thời điểm xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế đối với hoạt động cung ứng dịch vụ là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ cho người mua HOẶC thời điểm lập hoá đơn cung ứng dịch vụ. Trường hợp thời điểm lập hoá đơn cung ứng dịch vụ xảy ra trước thời điểm dịch vụ hoàn thành thì thời điểm xác định doanh thu tính thuế được tính theo thời điểm lập hoá đơn cung ứng dịch vụ.

=> Như vậy nếu việc DN cung ứng dịch vụ có thu tiền trước nhưng chưa hoàn thành dịch vụ mà đã xuất hóa đơn tài chính thì cũng KHÔNG TÍNH VÀO DOANH THU tính thuế TNDN. Dẫn đến việc ghi nhận doanh thu theo kế toán và doanh thu theo thuế là giống nhau. Vây không có xảy ra chênh lệch tạm thời giữa thuế và kế toán như trước nữa. Nếu xuất hóa đơn mà chưa thỏa mãn điều kiện ghi nhận doanh thu theo chuẩn mực kế toán thì treo vào 3387

Lịch khai giảng các khóa học

HOTLINE: (028)6 290 9310